
                             

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA HABARI, UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO 

 

 

UTAFITI WA MAKUNDI MANNE YA LUGHA BARANI AFRIKA 

Idara ya Maendeleo ya Utamaduni imekuwa ikifanya tafiti mbalimbali kwa lengo 

la kutunza vitu vya thamani vilivyopo ndani ya jamii za Watanzania wenye mila 

na desturi tofauti tofauti kulingana na maeneo maalu wanapopatikana. Tafiti 

hizi zinahusu sehemu kuu mbili nazo ni tafiti za lugha na sehemu Urithi wa 

Utamaduni ikijumuisha na makala mbalimbali yanayohusiana na Utamaduni wa 

Kitanzania. 

 

UTAFITI WA LUGHA, MILA NA DESTURI ULIOFANYIKA KATIKA ENEO LA HAYDOM 

WILAYA YA MBULU MKOANI ARUSHA 

3.2 UTANGULIZI 

Eneo la Haydom hupatikana Wilayani Mbulu Manyara. Eneo hili ina upekee wake 

kutokana na sifa ya kuwepo kwa makundi makuu manne ya lugha za kijamii; 

Wabantu (Wanyiramba/Wanyisanzu) Wanailo (Wadatoga); Wakhoisa 

(Wahadzabe) na Wakushi (Wairaqw). Inasemekana kwamba Mbulu ni eneo 

pekee ya Bara la Afrika ambapo makundi manne ya lugha yanapatikana 

sambamba na utofauti wao kihistoria, shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo 

kilimo ufugaji na uwindaji. 

 

3.1 JAMII YA WADATOOGA 

3.1.1 Historia  



Wadatooga au Watatooga ambao hujulikana kama ‘Wabarbaig’ au ‘Wataturu’ 

ni jamii ya kinailotiki ya nyanda za juu ambayo hupatikana Kaskazini mwa 

Tanzania hasa katika Wilaya za Mbulu na Hanang Mkoani Manyara, Arusha, 

Singida na Mara japo katika miaka ya hivi karibuni wamesambaa nchi nzima ya 

Tanzania kwa ajili ya kusaka malisho ya mifugo yao. Kuna aina mbili za 

Wanailotiki ambazo ni Wanailotiki wa Nyanda za juu yaani ambao ni jamii za 

Wadatooga wa Tanzania, Dorobo na Kalenjin wa Kenya na Wanailotiki wa 

nyanda tambarare yaani Wamasai na Luo wa Kenya.  

Kama Wanailotiki wengine, asili ya Wadatooga ni Sudan na Magharibi mwa 

Ethiopia na walifuata Bonde la mto Nile (ndio maana wanaitwa Nilotes) 

kuelekea Kusini. Wadatooga (pia huitwa Wataturu au Wamang'ati) ni kabila la 

watu wa Kiniloti nchini Tanzania wanaoishi hasa katika mikoa ya Manyara, 

Mara, Arusha na Singida. Katika Sensa ya Mwaka 2000 idadi ya wadatooga 

inakadiriwa kuwa 87,978. 

Inasemekana kuwa jamii hiyo imegawanyika katika matabaka kumi na sita (16) 

ambayo ni; Buradida, Rotegen, Isimejeng, Gidang’oda, Bajut, Hojaboo, 

Biyamjida, Tarorajig, Bisiyeda, Logh’a, Majiojeg, Tarorajig, Bisiyoda, 

Nyanyaud, Utatu na Darargwajeg. 

3. 1.2 MILA NA DESTURI 

  Nyumba za asili 

Nyumba za jamii ya Datooga ni za tembe ambazo hutengenezwa  kwa miti 

pembeni na juu huezekwa kwa miti, nyasi na udongo na kukandikwa kwa 

matope; na nyumba hizo hujengwa kwa mpangilio ufuatao: 

Wanaume wa Kidatooga na vijana wa kiume huishi katika nyumba yao 

inayoitwa “Hulanda” ambayo huwa mbele ya nyumba zote kwa ajili ya ulinzi 

wa familia na mifugo ambapo ndani ya nyumba hiyo kitanda cha vijana wa 

kiume huwekwa karibu na mlango. 

 

Nyumba ya Mke Mkubwa na wasichana ambapo karibu na mlango huwekwa 

kitanda cha wasichana ikifuatiwa na chumba cha mama kwa ndani na kufuatiwa 

na nyumba ya ya tatu ya mke mdogo. 

 

3.1.3  Miiko 

 

Wadatooga hawali nyama ya nguruwe (hasa ngiri pori) na nyama ya punda. 

Jamii ya Barbayiga na Gisamjanga hawaoi wala kuolewa katika jamii ya 

Gidang`odiga (Karera kama wengi wanavyofahamu) ambao ni Wadatooga 

wahunzi, yaani wanaotengeneza mikuki, mishale, shoka, visu, bangili nk. Japo 

wanashirikiana nao kibiashara na mambo mengine katika jamii. 



 

Mwanamke aliyeolewa ni mwiko kutaja jina la baba Mkwe wake au jina 

linalofanana na la mkwe wake, yaani baba mkwe wake kama anaitwa 

Gidagehandu (James) haruhusiwi kusema Gidagehandu (James) au chochote 

chenye matamshi yanayolandana na Gidagehandu. Mama wa Kidatooga 

haruhusiwi kuoga nje ya boma. 

 

Mwanamke wa Kidatooga haruhusiwi kutoka nje ya boma kama hajavaa 

Hanang`wenda (sketi ya ngozi anayovalishwa siku anaolewa kama ishara ya 

pete). 

Mama wa Kidatooga na watoto wadogo hawaruhusiwi kunywa pombe ya kiasili 

(Gesuda) lengo ni kuwazuia wasilewe wasije wakashindwa kutekeleza 

majukumu ya kulea familia. Kijana wa kiume aliyeua au kupiga mtu 

haruhusiwi/mwiko kufanyiwa jando na adhabu hiyo ni mpaka kufariki kwake. 

 

 

 

3.1.4 Mavazi ya Asili 

 

Mavazi ya kiume: Wanaume hujifunika migorori iliyotengenezwa kwa ngozi 

inayoitwa “Hangda badayda” au Hangda Sepsepta, na siku hizi hufunika 

mashuka. Jamii ya Buradida hujifunika mashuka yenye rangi nyeusi huku 

barbayiga hufunika mashuka yenye rangi nyekundu zilizodariziwa kwa vifungo 

baada ya kupaka lokaria.  

Mavazi ya Kike: Wanawake walioolewa wanavaa sketi ya ngozi ambayo ni 

ishara ya pete inayoitwa Hanang`wenda na kwa juu huvaa “eghwada 

badayda” huku wasichana wasioolewa wakivaa “eghawada badayda” tu. Viatu 

wanavyovaa ni vya ngozi kwa jinsia zote japo hivi sasa wanavaa viatu vya tairi 

na baadhi yao huvaa raba na shanga kwa ajili ya umaridadi huvaliwa shingoni 

na bangili za plastiki huvaliwa mikononi. 

3.1.5 Matambiko  

Tambiko hufanyika kwa ajili ya shughuli mbalimbali ikiwemo; balaa la ukame, 

kuepusha maradhi ya familia, jamii, mifugo na kuondoa nuksi. Wanawake 

hutegemewa sana katika shughuli za matambiko na hufanyika milimani, 

nyumbani na porini.   

Tambiko la familia: hufanyika nyumbani mara nyingi hufanyika kabla jua 

halijachomoza na hufanyika kama matambiko mengine. Hatua ya awali ni 

kuandaa pombe ya ‘Gesuda’ambayo huandaliwa kwa kuchanganya maji, asali 

na dawa ya mti shamba uitwao “Sabida” kwenye kibuyu na kukokwa moto 

pembeni kwa saa ishirini na nne. Baada ya hapo huchinjwa kondoo mweusi, au 



mwenye alama nyeusi na siyo mwekundu kwa kuwa katika jamii hiyo, kitu 

chekundu humaanisha damu. Tambiko hilo hufanyika alfajiri na mapema kwa 

kunywa pombe ya kienyeji ambayo ni gesuda na kumwagamwaga kwenye zizi la 

ng’ombe, ndani ya nyumba, kwenye vitanda na maeneo yanayozunguka nyumba 

kwa ajili ya kuondoa magonjwa, mifugo, familia na huisha mara tu jua 

linapochomoza wakiiamini kuwa maombi yao tayari yameshapokelewa baada ya 

jua kuchomoza. 

Tambiko la kuombea jamii; Kabla ya kufanya matambiko wanawake 

hukusanyika na kwenda maeneo ya mbali na nyumba zao na kuanza kuimba 

nyimbo za asili kwa ajili ya kujianda na shughuli za matambiko hayo nyimbo 

hizo huambatana na dhamira mbalimbali kwa ajili ya kuondoa balaa 

zinazokumba jamii zao kwa kuombea mifugo, familia, kulaani vitendo viovu, 

kuepusha magonjwa yanayoikumba jamii yao na kuomba mvua. 

3.1.6  Ngoma za Jadi 

Ngoma hizi huchezwa wakati wa matamasha, matambiko, sherehe za tohara, 

misiba ya wazee mashuhuri/heshima kwa ajili ya sherehe za watoto wakati 

mama akijifungua kusogoa wanaume wanaposhindwa kutekeleza wajibu wao 

hususan akimtelekeza mke, asipomtunza mke wakati amejifungua. Ngoma za 

asili mara nyingi huambatana na maudhui ya tukio husika. Kuna ngoma za aina 

mbili; ngoma za vijana na wanawake. wakati ngoma hizi zikichezwa. 

3.1.7 Shughuli za kiuchumi 

Jamii ya kidatooga kiasili wafugaji wa ng’ombe, mbuzi, kondoo punda na kuku. 

Siku hizi pia wanajihusisha na uwindaji uhunzi, uvuvi wa samaki. 

3.1.8 Chakula  

 

Nyama: Wanaume ni kundi pekee ambalo wanakula sehemu mbalimbali za 

mnyama nundu, ulimi, kidari na moyo wanawake wakila. Sehemu zingine kama 

vile utumbo, maini na figo hutumiwa na wanawake na watoto. Haya ni baadhi 

ya mambo waliyorithi kutoka kwa vizazi vilivyopita yaani babu na bibi zao. 

Damu: Wadatooga hugema damu ya ng`ombe bila kumwua ng`ombe, damu 

hiyo hupikwa yenyewe au wakati mwingine hupikwa kwa kuchanganywa na 

unga kama ugali. 

Maziwa; freshi ni chakula kikuu kwa ajili ya watoto wadogo na wanaume 

hunywa maziwa wakati huo wanawake na wasichana wanakunywa maziwa ya 

mgando.  

 

Ugali: Ulaji wa ugali siyo asili ya jamii ya wadatooga kutokana na mabadilko ya 

Sayansi na Teknolojia na mwingiliano wa utamaduni wa jamii zingine 

zinazowazunguka wameanza kutumia nafaka kama chakula ila siku hizi 

wanapika ugali wa mahindi, mtama na ulezi. 



3.1.9 Tabia za  

Wadatoga huwa na tabia zifuatazo; kusema ukweli, wajasiri, wasiri. Ni jamii 

inayozingatia nidhamu ya hali ya juu kwa waliowazidi umri na hasa kwa wazee, 

akiagizwa hakuna kubisha wala mjadala, hutekeleza kwa haraka. Inasemekana 

kwamba hawapendi kuishi pamoja na wakulima na ndiyo maana Wairaqw 

waliweza kumiliki maeneo ambayo yalikuwa yanakaliwa na Wadatooga kwani 

Mwiraqw anapojenga karibu na Mdatooga, huyo mdatooga huhama eneo hilo.  

Inasemekana kwamba maeneo mengi yaliyokaliwa na Wadatooga ambayo ni 

Katesh (Qeatesh), Mogitu, Gehandu, Nangwa, Mulbadaw (Marembeda), 

Gidagamowd yanakaliwa na kabila la Wairaqw kwa ajili ya kufuata jamii ya 

wadatooga kwa kuwa ni wafugaji hivyo kihistoria inasemekana kuwa jamii hizi 

mbili zilikuwa zinafuatana kutokana wairaqw kufuata ardhi yenye rutuba 

iliyoachwa na wadatooga baada ya kuhama na mifugo wao.  

3.1.10 Ndoa  

Jamii hii ina ndoa za aina tatu; Kutumia mshenga na kupata ridhaa ya wazazi, 

Kukubaliana na binti na kumtorosha bila ridhaa ya wazazi na kumteka" binti bila 

ridhaa yake wala wazazi. Uamuzi wa kuoa hutokea baada ya kijana 

kumchunguza binti kwa muda wa kutosha ikiwa ni pamoja na kujua familia 

anayotoka hasa kuzingatia uchapaji kazi, kutokuwa mchawi na pia utajiri wa 

ng`ombe kwani binti wa kidatooga hupewa zawadi za ng`ombe.  

Kijana humtuma mshenga na kupata ridhaa ya wazazi; Kijana huweza 

kuongea na kukubaliana na baba wa binti au kumtuma mshenga ambaye 

anaweza kuwa baba wa kijana anayetaka kuoa kama hakuna undugu wowote na 

pia kama kijana amekithi vigezo taratibu za harusi huanza. Inasemekana kuwa 

binti anaweza kuchumbiwa na watu hata zaidi ya 10 na wote "hushindanishwa" 

na kupatikana anayefaa Wazazi hutumia muda hata wa zaidi ya mwaka 1 

kuchunguza familia ya kijana anayetaka kuoa kwa ajili ya kumpata mchumba 

anayemfaa binti yao.  

Vigezo ni pamoja na tabia za familia, kama wanang`ombe au la, anaruhusiwa 

kuiba ng`ombe hasa kutoka kwa makabila mengine hasa wanyiramba na 

wanyaturu Wadatoga huamini kuwa ni jambo la ushujaa kama mwanaume akifa 

akiwa katika harakati za kuiba ng`ombe au akifariki kwa ajili ya mwanamke. 

Mahari; Mahari huweza kulipwa kwa bunda la tumbako, asali na ndama 

(mweusi asiye na mabaka wala mawaa). Kwa kuwa wazazi wameridhia mahari 

huweza kuwa tumbaku au asali au ndama mweusi kabisa asiye na madoa wala 

mabaka na awe hajapandwa 

Harusi; Sherehe za harusi za kidatooga huhudhuriwa na wanawake tu hata 

bwana harusi hatakiwi kuwa maeneo ya karibu, na hazina gharama bali 



wanawake huimba nyimbo zilizojaa mafunzo kwa bibi harusi (kama kitchen 

Party). 

Siku ya harusi mama wa binti huwekewa mafuta ya siagi kichwani kama ishara 

ya heshima na ufahari na binti kwa kuwa amewapa wazazi wake heshima 

hupewa zawadi ya ng`ombe na wazazi wake, mama hupewa zawadi ya damu 

iliyokaangwa na mafuta na kupeleka nyumbani kwake. 

Kukubaliana na binti na kumtorosha bila ridhaa ya wazazi; Kijana 

hukubaliana na binti na kumtorosha binti baada ya kipindi kirefu hususan baada 

ya kupata watoto taarifa hupelekwa kwa wazazi kuwa binti yao ameshaolewa.  

Mahari; Mara nyingi ndoa ya namna hii huambatana na mahari nyingi kutokana 

utoroshaji huo bila ridhaa ya wazazi wa binti kwa kulipa ng`ombe mmoja na 

pia binti huyo hapewi zawadi ya ng`ombe na wazazi wake badala yake kijana 

alimtorosha inabidi amzawadie binti ng’ombe wengi kwa kuwa inaamika 

kwamba mwanaume ndiye aliyemshawishi binti huyo. Njia hii hutumiwa mara 

nyingi hasa pale inapopeleka posa na kuonekana kuwa uwezekano wa kuoa 

haupo na pale inapoonekana binti na kijana wanapendana. 

Harusi; Katika ndoa ya aina hii inapofika siku ya harusi mama wa binti hawezi 

kuhudhuria harusi. 

Kumteka" binti bila ridhaa yake wala wazazi; Njia hii hutumika baada ya njia 

zote mbili za hapo juu kushindikana yaani pale inapotokea wazazi wa binti 

kutokukubali binti yao kuolewa na kijana fulani. Kijana anayehitaji kuoa 

huwaandaa vijana wenzake ambao humteka binti na kumwambia wazi nia yao 

kuwa "tunataka kukuoa" na mara nyingi hutekwa jioni na safari ya kuelekea 

ukweni huanza. 

Mara nyingi ndoa ya aina hii hutumika pale kunapokuwepo kwa utajiri mkubwa 

wa ng`ombe kwa upande kijana anayeoa kwani ili akukubali ni lazima utampa 

ng`ombe wengi pengine hata 40 na hata anapokubali anakuwa chini ya ulinzi 

mpaka atakapojifungua. Wazazi hupewa taarifa na kama kawaida kuna faini na 

ukishailipa taratibu za harusi huendelea. 

katika hatua zote hizo, lazima kijana muoaji alipe ng`ombe wasiopungua 

watano ili huyo binti akifika nyumbani kwa wakwe zake akubali kuvaa 

“Hanang`wenda" yaani sketi ya ngozi kama ishara ya pete, aingie ndani kwa 

ajili ya kujiandaa kuvua “hanang`wenda” kwa ajili ya chakula cha usiku yaani 

kufanya mapenzi ikiwa ishara binti huyo kukubali kuolewa. Ng`ombe hao 

huwahifadhi/kuwatunza kwa ajili ya kuwarithisha watoto wake wa kiume, 

ikumbukwe kwamba katika jamii ya wadatooga wanaume huoa mke zaidi ya 

mmoja hivyo kila mwanamke huhakikisha kuwa watoto kupata urithi mkubwa. 

Tofauti ya umri huwa si tatizo kwa mwanaume ana umri mdogo kuliko mke na 



pia kaka zake au wanarika wenzake "ratta" wanaruhusiwa kufanya tendo la 

ndoa na mkewe bila mume kuonesha wivu wowote.  

3.1.11 Ngoma za Asili 

Barbayiga (au Barbaig kama wanavyofahamika na wengi) yaani hupiga fimbo au 

wapenda fimbo kutokana na kupiga fimbo wakati wanacheza ngoma, huvaa 

cheni iitwayo ‘Graeek’ miguuni kwa ajili ya kuchezesha wakati wa ngoma, na 

pia kupenda kukata fimbo kila wanapoona mti unaofaa kwa fimbo ndilo kundi 

kubwa kuliko yote kwa wadatooga na hivyo kupelekea watu wengi kuwaita 

wadatooga wote kuwa ni Wabarbayiga. 

3.1.11 Vifaa vya asili 

Mkuki kwa ajili ya ulinzi na usalama wa familia na mifigo, Upinde na mshale 

kwa ajili ya uwindaji, vyungu, vibuyu kwa ajili ya kuweka vyakula (vipeyu) na 

kuchotea maji na pembe za ngombe hutumika kama vikombe kwa ajili ya 

kunywea pombe na ngao iliyotengenezwa kwa kwa ngozi hutumika kwa ajili ya 

kujikinga na mvua, jua na kujikinga wakati wa vita ngozi iliyotengenezwa 

mfano wa gunia kwa ajili ya kubeba mizigo na mfuko wa kubeba watoto 

mgongoni, Podo kwa ajili ya kuhifadhia mishale.  

3.1. 11 Sherehe za Asili 

Sherehe za Jando (Lokhmajega); Hufanyika porini wakati wa kiangazi ili 

kidonda kiweze kupona kwa haraka mara nyingi hufanyika kwa watoto wa 

kiume kuanzia mwaka mmoja hadi kumi na mine (1-14) kwa makundi makundi 

huko hufundishwa masuala ya maadili na majukumu ya wanaume pindi 

wanapofikia umri wa kuoa. Sherehe hii hufanyika baada ya jando na 

huambatana pombe ya asili ambayo hunywewa na wazee wakati vijana 

wakicheza ngoma za asili kwa ajili ya kuwapongeza walifanyiwa tohara. 

Unyago na ukeketaji; Inasemekana shughuli hizi hufanyika kwa siri sana na 

hufanywa na kinamama. Inasemekana kwamba ukeketaji unafanyika kwa 

kiwango kidogo baada Serikali kuanza kupiga vita na kukataza suala hili. 

Sherehe ya kumpongeza shujaa; Mara nyingi sherehe hizi hufanyiwa kijana wa 

kiume aliyeua simba wakati akichunga ng’ombe porini na wakati akirudi 

nyumbani  hukata tawi au mwiba wa ‘mti uitwao Sabida’ huo mti wa ushujaa 

na laana na kuweka mbele ya mlango wa boma na kuanza kuimba ili waliopo 

ndani waanze kutoka na kushuhudia ushujaa wake anapofika. Baada ya ushujaa 

huo kijana hufanyiwa sherehe na kupewa zawadi ya ngao na mkuki na baba 

yake pamoja na zawadi za ng’ombe kutoka kwa baba na majirani. 

3. 1.12 Misiba 

Katika jamii ya wadatooga huzika wanawake na watoto kwa kuwalaza upande 

na makaburi yao huchimbwa na kufunikwa udongo, maziko yao hufanyika jioni 

wakati jua linapoanza kuzama. 



Aidha, utofauti wa mazishi kwa mzee mwenye umri kuanzia miaka 70-100 na 

kuheshimika na jamii hutofautiana na marehemu wengine kwani msiba wake 

hufanyika kwa muda wa siku nne kwa kuchinja ng’ombe dume na kufunikwa 

ngozi na kufungwa kwa kamba za ngozi na kaburi lake huchimbwa kwenda chini 

na kuchimba chumba chake ndani ya hilo kaburi na huzikwa akiwa amekalishwa 

mara nyingi kaburi hilo huwa mbele ya nyumba hujengwa kwa miti na 

hukandikwa.  

Baada ya hapo maandalizi ya sherehe ya kifo hicho hufanyika ‘bung’eda’ 

sherehe hii huchukua muda wa miezi isiyopungua mitatu na hufanyika kwa siku 

sita na kaburi lake lililojengwa mithili ya tanuru na hupandwa nyasi  juu na 

kumwagiliwa ikiashiria nywele za marehemu na ishara ya kuwa hai na kuwa 

pamoja nao. 

3.1.13 Mgawanyo wa majukumu 

Wanaume huenda porini kwa ajili ya uwindaji kukata fito (nguzo za miti) kwa 

ajili ujenzi wa nyumba na usalama wa familia na mifugo wakiwa nyumbani. 

Wanawake hufanya shughuli za kukandika nyumba kwa matope, kuangalia 

familia, huchunga ng’ombe, ndama, na kuchota maji visimani. 

 

Lugha ya Kidatooga 

 

Lugha ya mawasiliano ni Kidatooga, ingawa lahaja zake zinatofautiana 

kutokana na wingi wa matabaka ya kijamii yaliyopo miongoni mwao. Kwa hivi 

sasa baadhi yao huzungumza na kujifunza lugha ya Kiswahili kutoka kwa 

makabila mengine wakiwemo; Wanyiramba/Wanyisanzu, Wairaqw na pia 

watoto wao hujifunza lugha ya Kiswahili shuleni. 

Yafuatayo ni baadhi ya maneno ya kidatooga na maana zake katika lugha ya 

Kiswahili; 

NA. KISWAHILI KIDATOOGA (ASIMJEGA) DATOOGA (TATOGA) 

1. Mbolea Shururud Sururda 

2. Wadudu Ququda Diyaega 

3. Pembejeo Gisireng Mchkweka 
 

4. Dawa Majod  

5. Zizi Saymod  

6. Josho Gurash Darash 

7. Maksi Gulang  

8. Magonjwa Geyongwak Geyot 

9. Ngalawa Malambod Malembod 

10. Mpiga mbizi Ghwalsgaydod  

11. Dagaa Budagar  



12. Familia  Qenu 

13. Mtemi fuqusta Qect 

14. Ngoma  Quteru 

15. Hadithi gewargan  

16. Nyumba kahar  

17. Kubanika Gidakashiki  

18. Kuchemsha Kidashanshang’  

19. Kukaanga Gekarangan  

 

 

 

 

 

 

 

 

B.  MILA NA DESTURI ZA JAMII YA WAIRAQW 

1.0 Historia 

Jamii ya Wairaqw hujulikana na kama ‘Wakushi’ hupatikana katika Mkoa wa 

Manyara Wilaya za; Mbulu, Babati, Hanang na Mkoa wa Arusha Wilaya ya 

Karatu. Asili ya jamii hii ni huko Mesopotamia Iraq Uhamiaji wao ulianza katika 

karne ya 4 - 6 baada ya kuzaliwa kwa Kristo kutokana na vita vya mara kwa 

mara. Walipita kuvuka bahari ya Sham kwa mashua na kutua Ethiopia, waliishi 

hapo kwa muda na waliendelea kuhama kuelekea kusini magharibi kupitia 

bonde la ufa kando yaziwa Victoria.  

Waliendelea kuhamahama na kufika maeneo ya Singida Iramba hadi mpakani 

mwa Dodoma na Iringa. Wengine walielekea kusini mwa Tanzania wakati huo 

kulikuwepo kwa mapambano baina ya Wahehe, Wangoni na Wazimba kutokana 

na mapambano hayo wakarejea kuelekea kaskazini hadi sehemu ya Kondoa 

mahali panapoitwa Guser Tuwalay. Waliishi hapo na kuendelea na shughuli za 

ufugaji na kilimo kidogo.  Wengine walielekea maeneo ya Mlima Hanang’, 

Gallapo (Tsea Daaw).  

Wakagawanyika wengine wakaelekea, Gallapo Hawa waliitwa Wagorowa na 

Wairaqw walipandisha mlima Dabilhadi Guser, Gangaru ambapo walifanya 

maskani. Baada ya muda Kiongozi wao aiiyeitwa Haymu Now wa ukoo wa 

Haytipe aliwaongoza hadi Nou na walifanya rnaskani yao katika maeneo ya 

Mama Isara eneo lote la Mama Isara lilikuwa ni ziwa wakati ule, hivyo Haymu. 



Kiongozi huyo alikuwa na mtumishi wake aiiyeitwa MOYA, kiongozi huyo 

alitumia uganga wake kuhamisha ziwa katika eneo la Mama Isara kwa 

kumwagiza mtumishi wake kurusha mshale katikati ya ziwa hilo.  

Mtumishi alipofanya hivyo, ziwa lilihama pamoja naye hadi katika bonde la ufa 

ambalo linajulikana kwa jina la ziwa manyara kwa sasa na Kiiraqw hujulikana 

kama "Tlawta Moya". Baada ya ziwa kuhama kiongozi huyo aliendelea kuishi 

hapo na watu wake na kuendelea kutawanyika katika maeneo ya Muray, Kuta, 

Amoa, Kainam, Suum, Datlaa, Tsaayo Wilaya ya Mbulu. Baadaye Wairaqw 

wakatawanyika taratibu sehemu za Karatu, Babati na Hanang kama makao 

 

1.1 Chakula cha asili  

Chakula chao kikuu ni nyama ya wanyamapori na wanyama wa kufuga. 

Walichuna nyama kwa kutumia mawe yenye ncha kali mithili ya kisu. Mapishi 

yao yalitokana na moto unaopatikana kwa njia ya kupekecha mti hadi moto 

unatokea, chombo hicho kiliitwa (Bui na Daha). Baadaye waligundua mazao 

aina ya mtama, ulezi, uwele na mboga yao ilikuwa kunde. 

Nafaka hiyo husagwa kwa kutumia jiwe la mkono na unga uliopatikana 

ulitumika kupikia ugali mlaini (Xwante) unaofanana na uji uliopoa. Nafaka hiyo 

pia hutumika kutengenezea pombe ya asili ambayo ilinyweka kama viburudisho 

wakati wa sherehe mbalimbali za kimila. 

 

 

1.2 Ngoma za asili 

Kuna aina mbalimbali za ngoma za asili ambazo hufanyifanyika katika nyakati 

mbalimbali za mwaka; Ngoma ya harusi, wakati wa mavuno, wakati wa kilimo 

ngoma ya mbalamwezi. 

 

1. Ngoma ya ndani yaani ya harusi; Ngoma hii huchezwa siku mtoto wa kike 

anapoolewa au wa kiume anapooa. 

2. Ngoma ya nje ya mwaka wakati wa mavuno huitwa "Gilo”; Ngoma hii 

huchezwa wakati wa mavuno kama ishara ya furaha na shukrani kwa 

Mungu.Nyimbo ya "Mudeli" huimbwa wakati wa harusi kwa kumpongeza bwana 

harusi na bibi harusi, nyimbo hizi huimbwa na akina mama. 

Wakati wa sherehe ya shukrani za mwaka kunakuwepo na utaratibu wa maombi 

yaani inaitwa "slufay" (shukrani) pamoja na "Giriyda". Giriyda ni nyimbo 

maalum ya kuomba mambo mazuri kama vile kuombea ndoa, watoto, mazao, 

mifugo Amani na Ushirikiano pamoja na kuepusha mambo mabaya kama vile 

magonjwa ya kuambukiza na mlipo ukame na radi. Nyimbo maarufu kwa akina 



mama inaitwa "sibeli" ni nyimbo ya shukrani kwa mungu ambaye ni ‘loa’ 

ambaye ni nafsi ya pili 

1.3 Mavazi 

Mavazi ya asili ya Wairaqw ni ngozi. Ngozi hizo zililainishwa vizuri na kushonwa 

mithili ya shuka, sketi au kanga na viatu vilivyotengenezwa na ngozi.  

Vazi la kiume; lilikuwa moja ambalo lilifunikwa kama shuka.  

Vazi la kike; lilikuwa sketi na shuka ndogo iliyofanana na kanga. Pia wanaume 

na wanawake walivaa viatu vya ngozi au vilivyotengenezwa kwa tairi. 

1.4 Shughuli za kiuchumi  

Shughuli za kiuchumi katika jamii hii ni ufugaji wa ng’ombe, mbuzi, kondoo, 

kuku na kilimo cha ulezi, uwele mtama na mahindi, Kwa sasa pia hulima ngano 

mbaazi na alizeti. Aidha, biashara iliyokuwa inafanyika ni kubadilishana mali au 

mifugo kwa vifaa au zana. 

1.5 Zana za kimila 

Zana za kilimo; Majembe ya asili yalitengenezwa kwa kutumia miti 

iliyochongwa kama mithili ya jembe "Taqhwani", kwa ajili ya kulimia na 

kushindilia udongo juu ya nyumba ya Tembe.  

Jembe ('Dughsay") ni jembe lililotengenezwa na miti migumu na ilichongwa 

upande mmoja mithili ya chimbuo hutumika kwa ajili ya kutindua shamba 

jipya. Baadaye waligundua zana zilizotengenezwa kwa udongo wa mfinyanzi 

walipata kwa jamii ya wambugwe. Zana hizo zilitumika hadi majembe ya 

mkono yalipopatikana kutoka kwa wataalam wa nje. 

Mikuki na mishale ya asili ilitengenezwa na miti iliyochongwa mfano wa mkuki 

wa chuma hutumika hadi sasa. Pia walitumia mawe yenye ncha kali na baadaye 

waligundua zana zinazotengenezwa kwa kuturnia udongo wa mfinyanzi ambazo 

zilikaushwa kwa moto mkali kama tofali. Vibuyu hutumika kwa ajili ya kuchotea 

maji, kuweka vyakula, maziwa, na vibuyu vidogo hutumika kwa ajili ya 

kuhifadhi mawe ya ramli, kinu hutumika kwa ajili ya kutwanga nafaka, kucheza 

ngoma, fimbo kwa ajili ya wazee hutembea na nazo kwa ajili ya ulinzi, ngozi 

kwa ajili  kutengeza nguo, viatu, kulalia na podo ya kuhifadhia mishale. 

1.6 Uhifadhi wa Nafaka 

Ghala zao za asili (kuntay) hutengenezwa kwa vinyesi vya ng'ombe na majani ya miti 

ya asili (hutumika kama dawa ya asili) ili mazao yasishambuliwe na wadudu na majivu 

mithili ya chungu kubwa kwa ajili ya kuhifadhia mazao kama vile uwele, mtama, 

mahindi na ngano. Teknolojia hii ya uhifadhi wa nafaka kwa kuchanganya Kinyesi cha 

ngombe na majani ya miti iitwayo “girgirmo” hutumika hadi sasa kuthibiti wadudu 

waharibifu wa nafaka. 

1.7 Malezi  



Jamii hii ina utaratibu wa kuadilisha jamii hususan Mtoto wa kike na wa kiume 

mara tu baada ya mtoto kuzaliwa, hukua na kuendelea hufundishwa maadili 

mema ya kuishi na jamii kwa kuzingatia mila na desturi zao.  

Mtoto wa kiume; hufundishwa na akina baba maadili ya kuishi na jamii, mbinu 

za kujitegemea katika kutunza familia anapokuwa ameoa. 

Mtoto wa kike; hufundishwa na akina mama maadili mema ya kuishi na mume 

na namna ya kutunza familia anapoolewa na kuzaa.  

Jando na unyago 

Jando kwa watoto au vijana wa kiume hufanyika kwa makundi familia na 

majirani wanaofamiana huwafanyia tohara maeneo ya porini au nyumbani. 

Hufanyika ‘Masay’ ni kinga ya asili na mganga wa jadi ikiwa ishara ya kukinga 

wanaotahiriwa ili wasipatwe na magonjwa na kidonda kukauka kwa haraka. 

Ukeketaji kwa wasichana; Wasichana hufanyiwa ukeketaji na ngariba wa jadi 

mwenye ujuzi wa jadi na ambaye hana laana yoyote katika jamii. Ujuzi huu wa 

kuwafanyia ukeketaji katika jamii hii dhana ya kupunguza hamu ya tendo la 

ndoa kikiwa na sehemu ya mila na desturi ya yao kwa wasichana baada ya 

kufanyiwa ukeketaji wasichana hao hufundishwa masuala mbalimbali ikiwemo 

usafi, heshima, uadilifu kufanya kazi kwa bidii pamoja na namna ya 

kumheshimu mume wake pindi aolewapo. Katika jamii hii shughuli hizi 

hufanyika ikiwa ni pamoja na taratibu walizorithi kutoka kwa babu na bibi zao 

1.8 Elimu ya jadi 

Jamii hii imeendelea kufundisha watoto wao kupitia elimu ya kiasili na kijadi 

hususan kwa masuala yaliyohusu jamii yao kwa mfano shughuli za kilimo, 

ufugaji na jamii yao kwa ujumla. Kwa asili jamii hii haikupenda kuwasomesha 

watoto wao wakidai kuwa wakipata elimu watapotoka au mila zao kupotea. 

Watoto hunyimwa fursa za kwenda shule kwa ajili ya kufanya kazi za nyumbani 

kama vile kuchunga mifugo hasa kwa watoto wa kiume. Kwa watoto wa kike 

waliwazuia kwenda shule ili waolewe na wapate mali (mahari). 

1.9 Utawala wa kijadi 

Jamii hii ina mfumo wa uongozi kuanzia ngazi ya familia, ukoo na jamii kwa 

ujumla na kiongozi wao anajulikana kama “Kahamusmo” ambaye hushughulikia 

masuala ya kimila ikiwemo; kwa ajili maadili, majanga kama vile ukame 

magonjwa na kuomba mvua, kuandaa mikutano ya hivyo yeye ni msemaji mkuu 

wa jamii pamoja na hayo ana jukumu la kwenda kwa Waganga wa jadi kama 

vile “Manda do Bayo” kwa ajili ya kutatua matatizo ya jamii “Manda do Bayo” 

ni wataalamu wa kuthibiti mambo mabaya yanayotokea katika jamii na kutuma 

chui kwa ajili ya kuwaadhibu na watalamu wengine wanajulikana kwa kila 

mwanajamii. Kiongozi msaidizi anaitwa “Yaabusmo” hutekeleza majukumu 

yyanayoelekezwa na “Kahamusmo”    



1.10 Mahakama ya jadi 

Adhabu hutolewa kwa taratibu za kimila zinazozingatia kosa alilotenda mhalifu. 

Masuala ya makosa kwa kuitisha kikao cha wazee/viongozi wa kimila na 

hujadiliwa na wazee wa jinsia tofauti yaani wanaume na wanawake na 

kutolewa uamuzi. Pia fursa hutolewa kwa masuala yaliyohusu kesi ya jinsia 

moja na kujadiliwa na wazee wa jinsia hiyo kwanza ili hatimaye adhabu itolewe 

na jamii nzima.  

Watuhumiwa waliopatikana na makosa yaliyothibitika waliotozwa faini ya 

kimila iliyoitwa "Dohho" au waliagizwa kulipa fidia kwa mlalamikaji. 

Watuhumiwa waliokana mashtaka hata kama kuna ushahidi walipewa adhabu ya 

kutengea na jamii nzima. Pia kwa kesi ambazo hazina ushahidi mlalamikaji na 

mlalamikiwa waliapishwa kwa yote aliyoeleza ni sahihi na laana iliyotolewa kwa 

aliyesema uongo fotauti na hali halisi.  

Mfano; Adhabu anayopewa kijana aliyesababisha mimba kabla ya kuoa wazee 

humtandika viboko akiwa ameninginizwa kwa kamba na kuwasha moto pande 

zote mpaka kuuawa. Mara nyingi msichana aliyepata mimba hushauriwa na 

kinamama kutokumtaja kijana aliyemsabishia mimba ili kijana huyo asiuawe. 

Mfano; Msichana akifanya tendo la ndoa kabla kuolewa na kupata ujauzito 

hutengwa na kufukuzwa kutokana na “metimani” kwani msichana akipata 

mimba na kujifungua nyumbani anaweza kusababisha balaa au nuksi katika 

familia hiyo ikiwemo vifo vya watu na mifugo hivyo, ili kuepukana na balaa hizi 

msichana hupelekwa sehemu ya mbali na ndugu yake wa kiume na kunyolewa 

kwa wembe ikiwa ishara ya kumtambulisha kwa wapita njia hivyo hukaa huko 

usiku na mchana  mpaka apatikane mpita njia wa kumuoa na hakuna mahari 

yoyote kwa wasichana, msichana huyo anaweza kuliwa na fisi baada ya kuliwa 

na fisi au kuchukuliwa na mpita njia kijana aliyemsindikiza hurudi nyumbani 

kwa ajili ya kutoa taarifa kwamba msichana huyo amechukuliwa na mpita njia 

au kuliwa na fisi.  

Kwa sasa jamii hii imepunguza adhabu hizi, kwa vijana wa kiume na kike 

imekuwa kitu cha kawaida kusababisha au kusabishiwa mimba kabla ya kuoana 

na kiwango cha wasichana kuolewa wakiwa bado hawajabeba mimba ni ndogo. 

Pia, wasichana hujifungua mtoto wa kwanza hadi wa pili bila kuolewa kutokana 

na kuacha mila na desturi zilizokuwa zinatumika katika kuwaadhibu 

wanaovunja misingi ya kimila. 

1.11. Matambiko 

Kabla ya jamii kufanya tambiko huenda kuhesabu mawe kwa waganga wa jadi 

ambao hujulikana kwa majina na kuelekezwa aina ya tambiko inayofaa kwa 

ajili ya kuomba dua kwa mungu wao yaani “loa” katika jamii hii tambiko ni njia 

pekee ya kukabiliana na matatizo mbalimbali ikiwemo magonjwa, ukame, radi, 

kuondoa mikosi, kuepusha maadui na hufanyika nyumbani, chini ya miti 



mikubwa miliamani kwenye mikusanyiko ya watu ikiwemo mikutano na vikao 

vya kijamii. Hufanyika wakati wa mavuno kwa ajili ya kumshukuru mungu, 

wakati mvua zinapochelewa kunyesha 

Mara nyingi shughuli za matambiko hufanyika kwa matunda na majani ya 

mimea ya asili iitwayo Bori, Or’oonda, Tsangwalii, Hhamandu pamoja na 

pombe ya kienyeji iliyotengenezwa kwa kuchanga unga wa mahindi na maji na 

kuvundikwa kwa siku tatu na kukaangwa kwenye moto hatimaye huchanganywa 

kwa pamoja mtama (“manguray”) mtama huo huoteshwa kwa maji kwa siku 

mbili na kusagwa kwa jiwe na huitwa “bimbila”. 

Pombe ikishaandaliwa hatua inayofuata ni kuchinja kondoo dume mweusi au 

mwenye mabaka meusi hutumika kwa ajili ya kusafisha au kuondoa balaa, kwa 

hiyo kondoo hutumika kama sabuni ya kuosha machafuko yaliyopo kwenye jamii 

baada ya kuchinja kondoo. Utumbo wa kondoo hunyunyizwa ndani na nje ya 

nyumba na na kwenye mipaka au njia za kutokea ngozi ya kondoo 

hufungwafungwa kwenye miti na vitandani ikiwa na ishara ya kukinga au 

kupooza balaa lililopo katika familia au jamii.Tambiko hufanywa na wazee 

wateule wa kimila ambao katika ukoo wao hakuna laana zozote, yaani mtu 

asiyeua na ambaye hajavunjika. 

1.12 Nyumba za asili 

Nyumba za kimila zilikuwa za Msonge zilizojengwa kwa miti kukandikwa kwa 

matope na kuezekwa kwa nyasi ambamo ndani yake huishi familia na mifugo 

yao. Kutokana uvamizi na uchomaji wa nyumba uliotokana na jamii ya kimasai 

kuiba mifugo yao na kusababisha vifo vya watu jamii hiyo ilibadilisha mfumo wa 

ujenzi kutoka nyumba za msongo na kuanzisha nyumba za nyumba za tembe 

zilizojengwa kwa miti na kuezekwa kwa miti, nyasi na kuwekwa udongo kwa 

juu ili wakati jamii za kimasai zinapokwenda kuwaibia wasiweze kutambua 

uwepo wa nyumba.  

Aidha, ndani ya nyumba hizo zilijengwa handaki kwa ajili ya kuficha mifugo na 

watu pindi wavamiwapo na wamasai wanapota kuiba ng’ombe. Nyumba hizi 

zimeanza kutoweka kutokana na jamii kuhamia kwenye ujenzi wa nyumba za 

bati.  

Nyumba zao zilikuwa zinachororwa picha za mifugo na watu kwenye kuta kwa 

chokaa, majivu, udongo mwekundu, maua na mkaa. Kwenye nyumba ambayo 

kuna mabinti waliofikia umri wa kuolewa hukandika matope yenye ufanano na 

matiti kuashiria kuwa nyumba hiyo inawasicha wa kuoa. 

1.14 Ndoa na mahusiano 

Ndoa ya kupeana; Wazazi wa upande wa kijana hufanya mazungumzo na 

wazazi wa binti kuwa kijana wao amempenda na anataka kuoa, Baada ya 



mazungumzo hayo hupeana kwa makubaliano ya kiwango cha mahari ambayo 

mara nyingi ni ng’ombe, kondoo dume na beberu. 

Ndoa ya kutoroshana; Kijana wa kiume hukubaliana na binti na kumtorosha 

binti. 

Ndoa ya kulazimishana; Wazazi wanaweza kumlazimisha binti yao, hata kama 

binti hampendi kijana. 

Ndoa za kupeana; Familia ambazo wamefiwa na kijana wa kiume, kwahiyo 

wazazi hutoa ng’ombe wa mahari kwa wazazi wa binti na binti huyo anaweza 

kuwa mke halali wakati anapokuwa kwa wakwe huweza kuzaa na ndugu wa 

marehemu ingawa watoto huitwa kwa jina la marehemu. Umri wa kuoa au 

kuolewa ni kuanzia miaka 15-18. Jamii hii ilikuwa na mfumo wa kuoa mke zaidi 

ya mmoja hususan kwa tajiri wa ng’ombe. 

Harusi 

Sherehe za harusi huambatana na ngoma kwa kusherekea. Siku ya kwanza ni 

kuvalishana pete ambayo ni bangili iitwayo “quturmoo” Alfajiri ya siku ya pili 

ndugu wa wanandoa huanza huwatolea zawadi zinaweza kuwa ngo’mbe, mbuzi, 

kondoo na kuku.  Hivi sasa, jamii imebadili mfumo wa ndoa na kuiga tamaduni 

za kigeni kwa kufanya harusi za kisasa na kuoa mke mmoja. 

1.15 Mila zisizopaswa kuendelezwa na jamii 

Kuna miiko mbalimbali inayofanyika katika jamii ikiwa ishara ya laana au nuksi. 

 Jamii ilikuwa inawatupa na kuwaua watoto waliozaliwa na ulemavu wa ngozi 

(Albino) na walemavu wa viungo.  

1.16 Mgawanyo wa majukumu 

Baba; ni kichwa cha familia huangalia usalama wa familia na mifugo na masuala ya 

ujenzi wa nyumba pamoja na kutoa mafunzo kwa vijana  ili kujiandaa kwa maisha 

ya ndoa na kufanya kazi kwa bidii. 

Mama; hufanya shughuli za nyumbani, kuangalia watoto, kukandika nyumba wakati 

wa ujenzi na kushauri watoto wa kike kwa ajili ya kuwaandaa binti wao namna ya 

kuwaheshimu wakubwa na kufanya kazi kwa bidii. 

 

2.0 Lugha za asili 

Lugha ya asili; Lugha ya mawasiliano ni Kiiraqw. Jamii hujifunza lugha ya 

Kiswahili shuleni, wamishenari, kwa Warundi, Wanyiramba/Wanyisanzu kwenye 

Mashamba ya mikataba. Jedwali lifuatalo linaonyesha baadhi maneno 

yaliyotafsiriwa kutoka lugha ya kiiraqw kwenda Kiswahili. 

Na. ENEO Lugha ya Kiswahili Lugha ya Kiiraqw 

1 Eneo la kilimo Mbolea Khawaa 



  Kilimo Dosla 

  Mbegu Dahasing’ 

  Maksai Aweer dosla 

    

2 Vyakula Ugali Faa’ 

  Mboga Nanuu 

  Maziwa Uulwaa 

  Viazi Kasi 

  Kande Naa’mis 

  Kuchemsha Daahhmis 

    

3. Matunda Ndizi Aroo 

 

 

Wahadzabe (Khoisan) 

 

Historia ya Wahadzabe 

Wahadzabe ni kabila linaloishi Kaskazini mwa Tanzania kuzunguka Ziwa Eyasi, 

katikati ya bonde la ufa, eneo jirani na Serengeti. Takwimu zinaonesha kuwa 

kabila la Wahadzabe ni dogo sana na inakadiriwa kuwa na watu wasiozidi elfu 

moja kiidadi. Historia inaonesha kuwa asili ya Wahadzabe ni Tanzania. 

A. Mila na Desturi za Wahadzabe 

Msichana au mvulana anapofikia umri wa miaka 12 anavalishwa ushanga mwili 

mzima kisha wanawakutanisha kucheza. Michezo hiyo hufanywa kwa 

kukimbizana hapa na pale.  

Kwa wanaume ili aweze kuoa lazima awe hodari wa kuwinda na awe ameua 

mnyama mkubwa kama samba au nyati. Endapo kijana atakuwa maarufu kwa 

uwindaji, mama wawili watakwenda kwa mama wa msichana na kumueleza 

kuwa kijana wao anataka kumuoa binti yao. Baada ya hapo, Bibi wa kijana 

anakuja kufuatilia majibu kutoka kwa mama wa msichana na kama 

amekubaliwa, kijana anatakiwa kupeleka nyama ya nyati au twiga au mnyama 

yoyote mwenye mafuta kwa mama wa msichana ili kuonesha kwamba ana 

uhodari wa kuwinda na anaweza kuitunza familia. 

Baada ya hapo, sherehe ya harusi huandaliwa kwa panda zote mbili, kwa 

upande wa kijana na upande wa binti. Hatimaye sherehe hiyo humalizikia kwa 

binti na kijana huenda kuishi huko yaani kwa upande wa wazazi wa msichana. 



Kwa ndoa za Kihadzabe, mwanamke ndiye mwenye amri ndani ya nyumba na 

nyumba hujengwa kwa upande wa familia ya mwanamke. Sifa kubwa ya 

mwanaume ni kuwa na uhodari katika kuwinda. 

Mgawanyo wa Majukumu 

Kazi ya baba katika familia ni kuwinda na kuleta nyama na matunda wakati kazi 

ya mama ni kuchimba mizizi. Mke ana uwezo wa kumfukuza kwa kuweka shoka 

nje ya nyumba. 

Mavazi ya Harusi 

Mvulana analembwa shangaa mwili mzima na ngozi kuzunguka kiuno. Msichana 

hufunikwa na ngozi mwili mzima na kupambwa na shangaa. 

Vyakula vya Asili  

Vyakula vya Asili vya Wahadzabe ni asali, nyama, matunda na mizizi. Mizizi 

inayochimbwa huitwa ‘Igwe’na huchimbwa na Wanawake. Wanawake pia hula 

nyama ya kobe. Vyombo vinavyotumiwa kwa chakula ni mabati ya kobe 

yanayojulikana kama ‘kupeako’. Pombe ya asili hutengenezwa kwa 

kuchanganya asali na mibuyu.  

 

 

Maisha ya Ndoa 

Mwanamke ndiyo mwenye amri katika ndoa za Wahadzabe kwani ikitokea 

mwanaume ametenda kosa kubwa, mwanamke huweza kumfukuza kwa kutupa 

shoka nje ya nyumba. Kwa mujibu wa jamii hii, shoka ndiyo nyumba yenyewe. 

Moto huwashwa kwa kutumia mti wa mpome na vijiti vya Miseko.  

Mavazi ya Asili 

Mavazi ya asili kwa Wahadzabe ni ngozi za wanyama kama vile nyani, na 

shangaa. Aidha, viatu vyao hutengenezwa kwa ngozi. Pia, ngozi hutumika kwa 

kwa malazi.  

 

Matibabu ya Asili 

Mtu akiugua, huombewa na wazee na kwa imani anapona kabisa. Aidha, 

hupewa dawa aina ya mozoyo. 

Ngoma za Asili 



Ngoma huchezwa kwenye matukio ya kijamii ikiwemo harusi na kusimika 

viongozi wa kijadi. Aidha, kuna ngoma ambazo huchezwa na wanawake tu na 

zingine huchezwa na wanaume tu. 

Ngoma ya wanaume tu huchezwa kwenye mlima na mnyama huchinjwa na 

kutolewa vitu vyote vya ndani. Ngozi ya mnyama huyo hupewa kijana alalie 

kwa mwezi mzima ilikiwa ni ishara ya kumtawaza kuwa kiongozi wa jadi. Aina 

ya wanyama ambao huchinjwa ni pofu, swala au ngili. Pia, ngoma huchezwa 

nyakati za usiku kwa usiri mkubwa.  

Kwa kipindi cha mwezi mzima, kijana hupewa mafunzo ya mila, desturi, miiko 

na taratibu za jamii. Endapo kijana atatoa siri ya tukio hili, adhabu yake ni 

kifo. 

Matambiko 

Matambiko hufanywa kwa sababu mbalimbali mfano, mtu akila nyama 

ikamsababishia kuugua hadi kufa, ataombewa dua yaani atafanyiwas 

matambiko kwa kuua mnyama huyohuyo hadi anapona. 

Vifaa vya Asili 

Mavazi yanatengeneza kwa Ngozi hususani ya chuo, shoka, upinde na mshale 

kwa ajili ya kuwindia wanyama, magamba ya kobe kwa ajili ya kuwekea 

chakula, ushanga kwa ajili ya kuvaa mikononi na miguuni, vibuyu vya kutunzia 

na kunyea maji , na njuga.  

 

B. Lugha ya Kihadzabe 

Wahadzabe ni kabila au jamii yenye watu wachche sana na hutumia lugha ya 

Kihadzabe kuwasiliana katika shughuli za kila siku. Wahadzabe wamezungukwa 

na makabila mengine kama vile Wasukuma na Wadatooga. Lugha ya kihadzabe, 

huzungumzwa kwa kiasi kidogo na watu wa makabila mengine yanayopatikana 

katika eneo hili. 

Wahadzabe wana uwezo wa kuzungumza na kusikia lugha ya Kiswahili. Lugha ya 

Kiswahili ilianza kupata mashiko kwenye jamii ya wahadzabe baada ya Serikali 

kuanzisha shule katika maeneo yao. Vijana walianza  kujifunza na kutumia 

lugha ya kswahili kuwasiliana. 

Hapo awali, wahadzabe waliweza kuwasiliana na makabila mengine 

yanayowazunguka kwa kutumia ishara. Kwa hivi sasa, wanatumia lugha ya 

Kiswahili pale wanapowasilisiliana na jamii makabila mengine. 



Wahadzabe walieleza kuwa changamoto kubwa wanayokutana nayo katika 

kujifunza lugha ya Kiswahili ni matamshi. Matamshi ya lugha ya Kiswahili ni 

magumu kuliko matamshi ya lugha ya Kihadzabe. 

Kwa kuwa shughuli kuu za kila siku kwa Wahadzabe ni kuwinda, kuchima mizizi 

na kulina asali na kuokota matunda, msamiati mwingi umejikita kwenye 

maeneo hayo. Yafutayo ni baadhi ya msamiati/ maneno kwa lugha ya kihadzabe 

na Kiswahili kulingana na aina ya eneo au uwanja wa msamiati huo. 

 

Na. Eneo/uwanja Kihadzabe Kiswahili 

1. Mwili wa Binadamu Ahabee  Meno  

  Ukwebii Mikono 

  Hatchapichiko Sikio 

  Tlimako  Kichwa  

  Hatlebee Nywele  

  Akisako  Jicho  

  lougogobee  Kiuno 

  Tutulusako kisigino 

  Intawe  pua 

  Guliuguliko  Goti  

  Tsata’ Ulimi  

  Awanikako  Mdomo 

2. Mimea na Wanyama  Kinjapie Wadudu 

  Semenegwae  Mimea 

  Galiandapie  Pembejeo 

    

    

    

    

3. Maeneo Mchanganyiko Henzaaha Familia 

  Henzang’oo Nyumba 

  Nt’ustha Mtemi 

  Tzakatzaheyako Ngoma  

  Nganoako  Hadithi  

  Bululeya  Magonjwa 

  Nzindi Dawa 

    

 

WABANTU (Wanyiramba/Wanyisanzu) 

Historia ya Wabantu 



Wabantu ni watu wa asili ya Afrika Magharibi waliosambaa kwenye mikoa ya 

mwanza, Dodoma, Tabora na Kigoma.   Maeneo mengi ya kibantu, hutamkwa 

kwenye ‘ba’ikimaanisha watu. 

A. Mila na Desturi za Wabantu 

Ndoa za Asili za Kibantu 

Wabantu wana Utamaduni wa kuoa mwanamke mmoja tu na baada ya kuoa na 

hukaa kwa mzazi wa binti kwa muda usiopungua miaka miwili mpaka motto 

azaliwe. Kijana akitaka kuoa, anatoa taarifa kwa Baba na Mama yake ili 

waweze kuamua ni familia gani inafaa kwa motto wao kupata mwenza. Familia 

itakayotajwa ikikubali, mshenga hutumwa na mahali kwa wazazi wa binti 

ambazo ni kondoo wa kike na wakiume, yaani mkaja na kilemba. Kukumilika 

kwa zoezi hilo hufungua njia kwa sherehe ya Harusi kufanyika. 

 

Masuala ya jando na Unyago 

Vijana wanapofikia umri wa 10-15 yaani wakati wa kubarehe hupekekwa 

kwenye mafunzo ya jadi yanayojuliakana kama jando na unyago kwa muda wa 

mwezi mmoja. Wakiwa huko hufundishwa mambo mbalimbali ya kijamii 

ikiwemo, kufanya kazi, kuheshimu wakubwa, maadili ya jamii n.k. Katika jamii 

hii, suala la ukeketaji hakuna na halikuwahi kukubalika. 

Matambiko                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           

Matambiko hufanyika kwa kuchinja kondoo mweusi, ng’ombe mweusi, au mbuzi 

mweupe aliyezaliwa usiku. Lengo la matambiko ni kuondoa matatizo 

yanayoikabili jamii au majanga kama vile magonjwa. Baada ya kuchinja, 

maombi au dua hufanywa na yule mwenye matatizo kama ni mgonjwa hulazwa 

juu ya ngozi huku dua zikiendelea hadi anapona. Wakati wa Matambiko, ngoma 

ya matambiko huchezwa na wanawake.  

Aidha, huwa kuna pombe iliyotengenezwa kwa ‘mtama’ kwa ajili ya kunywewa 

kwenye tambiko. Matambiko hufanyika kwenye mapango makubwa au 

nyumbani. Wanaoombwa kwenye matambiko ni wahenga yaani mababu 

waliotangulia mbele ya haki. Kila mwaka ifikapo mwezi wa kumi huwa 

tunaenda kutoa sadaka kwa Mtemi. 

 

 

Miiko 

Kwa mila za Wabantu, watoto hawaruhusiwi kula mayai, moyo, na ini. Ilielezwa 

kuwa ini husababisha mafuta mengi mwilini na hivyo ni hatari kwa mtoto, Moyo 



humafanya mtoto kuwa mwoga yaani huzalisha roho ya woga na mayai 

husababisha ugonjwa wa mabusha. 

Mtu akizaa mapacha, ni nuksi (laana) kwa upande mmoja na ni Baraka kwa 

upande mwingine. Ni laana kwa kuwa wazazi wote wawili yaani baba na mama 

hutakiwa kuamka asubuhi na mapema, kukimbia uchi wa mnyama kutoka 

nyumbani hadi umbali fulani kung’ata mti unaojulikana kama ‘mlegea’ kisha 

kurudi nyumbani ikiwa ni njia ya kujitakasa. Tendo la kukimbia uchi 

huchukuliwa kama njia ya kuwakinga mapacha na majanga kama vile radi, 

surua na magonjwa ya mlipuko.  

Kwa upande mwingine ni baraka kwa kuwa mate ya watoto mapacha ni dawa ya 

kuponya sehemu ambayo umeumwa na kitu au kuumia ukitemewa mate hayo.  

Misiba ya Wabantu 

Msiba akitokea huchezwa ngoma ya ‘Buntu’ ikiwa ni ishara ya kumuaga 

marehemu kimila. Aidha, dua/tambiko hufanywa siku ya mazishi. Kwa kawaida, 

matanga hufanywa kwa siku tatu. 

Mgawanyo wa Majukumu  

Wanaume hufanya kazi ya kulima na kujenga nyumba kwa ajili ya familia. 

Wanawake hufanya kazi ya kuchunga na kuhudumia familia; watoto.   

Sherehe za Wabantu 

Kuna aina nne za sherehe/ngoma za asili za Wabantu ambazo ni: 

Sherehe ya Mazao inayojulikana kwa jila la “nkininta”. Sherehe hii hufanyika 

baada ya kuvuna mazao ambapo ngoma huchezwa ikiwa ni ishara ya 

kusherehekea mavuno yaliyopatikana. 

Sherehe ya ‘Buntu’; ni sherehe ya msiba ambapo ngoma aina ya buntu hupigwa 

ikiwa ni ishara ya kumuaga marehemu. Sherehe hii huambatana na matambiko 

kwa marehemu. 

Sherehe ya ‘Kinyaurungu’; sherehe hii hufanyiwa mzee wa kibantu aliyeishi 

miaka mingi sana au mzee sanaa anapofariki. 

Sherehe ya ‘Winga’; sherehe hii ni ya harusi pale kijana na binti wanapooana 

huchezewa ngoma ijulikanayo kama winga. 

Vyakula vya asili vya Wabantu 

Vyakula vya asili ni pamoja na mtama, uwele, mizizi ya mitindwa, Mbuyu, 

matunda ya miti,viazi vitamu, mihogo na nkorongo. 

 



Vifaa vya Kiasili vya Wabantu 

Buntu mithili ya baragumu, Kofia za kamba za Katani, Vibuyu vya maji na 

chakula na kibuyu kilivhofunikwa kwa ajili ya kuhifadhi vitu nyenye ncha kali, 

magamba ya konokono ambayo hutumika kwa ajili ya kukwangulia sufuria, 

Shoka, upinde na mashale na jembe. 

 

B. Lugha za Wabantu 

Lugha za kibantu zina ufanano mkubwa hususani kwenye msamiati na ni kundi 

kubwa barani Afrika. Kwa kuzingatia makundi mawili yanayopatikana Haydom, 

yaani Wanyiramba na Wanyisanzu wana uhusiano wa karibu sana na huelewana 

na tofauti yao ipo kwenye matamshi ambapo wanyiramba hutamka kwa kuvuta 

maneno lakini Wanyisanzu wanatamka bila kuvuta. Maana za maneno ni sawa 

kwa kiasi kikubwa. 

Ilielezwa kuwa Lugha za Kinyiramba na Kinyisanzu huzungumzwa kwa kiasi 

kikubwa na jamii zinazozunguka eneo hilo. Aidha, Wanyisanzu na Wanyiramba 

hutumia lugha ya Kiswahili kuwasiliana na lugha za makabila mengine. 

Changamoto kubwa iliyokuwa inawakabili Wabantu katika kujifunza Kiswahili 

ilikuwa uhaba wa shule. Lakini kwa hivi sasa wanajifunza lugha ya Kiswahili kwa 

urahisi kwani Serikali imeshawajengea shule kwenye maeneo yao. 

Katika utafiti kuhusu msamiati wa Wanyiramba na Wanyisanzu kwenye maeneo 

mbalimbali ikiwemo kilimo, afya, ufugaji,n.k, jedwali lifuatalo litaonesha 

msamiati kwa lugha ya kibantu na Kiswahili. 

 

Na. Eneo/Uwanja Kinyiramba/Kinyisanzu Kiswahili 

1. Eneo la Kilimo Utinko Mbolea 

  N’gunue Wadudu 

  Matina Mimea 

  Isheme  pembejeo 

  Mahuka Dawa 

2. Eneo la Utafiti Lakina yani Sampuli 

  Kutyatela Nukuu 

  Kuyandia Dibaji 



  Pamulundo Muhtasari 

3. Eneo la Ufugaji Mpongolo Zizi 

  Nsale  Chanjo 

  Yongelyo  Josho 

  Nziku  Maksai 

  ulyele Magonjwa  

4. Vyombo vya Uvuvi na 

usafirishaji 

Byini Mtumbwi, 

Ngalawa 

  Boti  Boti  

5. Majina na Vyeo vya 

Waongozaji na watumiaji 

wa vyombo vya majini 

Mtongeli Nahodha 

  Antu.alongwele Abiria 

  Msoti Mumazi Mazamiaji 

  Mkoa Nsambo Mpiga mbizi  

6. Majina ya Mitego ya Uvuvi Mgono  Dema 

  Nyabu  Nyavu 

  Kokola Kokoro 

  Msipi Mshipi 

7. Aina ya Samaki 

Wanaovuliwa 

Upulu Furu 

  Mbuta Sangara 

  Mbungulusi Sato 

  Udagala Dagaa 

8. Njia za kuhifadhi Samaki Kuyanika  Kubanika 

  Kupyupya Kuchemsha 

  Kuyumia  Kukaanga 

9. Maeneo mchanganyiko  Antuanumbaimue Familia 



  Numba Nyumba 

  Mkulu wa Ngugu Mtemi 

  Mbina Ngoma  

  Kalusimu Hadithi 

 

 

USHIKIANO WA KIMATAIFA. 

Taifa la Tanzania kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

inadumisha ushirikiano na mataifa mengine duniani katika nyanja zote ili 

kuweza kutambulika  kimataifa. Idara ya Maendeleo ya Utamaduni iliyopo ndani 

ya wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, inaendeleza na kudumisha 

ushirikiano wa Sekta ya Utamaduni na mataifa mengine duniani kwa kushiriki 

katika matukio mbalimbali maalumu yahusuyo utamaduni na Lugha Adhimu ya 

Kiswahili. Kutokana na hayo, Idara ya Utamaduni ina Mikataba mbalimbali ya 

kimataifa kama ; The United Nations Educational, Scientific and Cultural 

Organization (UNESCO) zinazoonyesha makubaliano ya ushirikiano na 

uwanachama wa sekta ya utamaduni kimataifa. 

 

  


